![](https://fkwp.mappamedia.co/wp-content/uploads/2024/04/240402-Article-รีวิว-Samdalri-1_banner.jpg)
![](https://fkwp.mappamedia.co/wp-content/uploads/2024/04/240402-Article-รีวิว-Samdalri-1_banner.jpg)
“ชีวิตมันหนักแค่ไหน มีแค่เราเท่านั้นที่รู้” Welcome to Samdalri : การมีสถานที่ให้กลับไปพักใจ ล้วนเป็นสิ่งที่ดีงาม
“ชีวิตมันหนักแค่ไหน มีแค่เราเท่านั้นที่รู้” Welcome to Samdalri : การมีสถานที่ให้กลับไปพักใจ ล้วนเป็นสิ่งที่ดีงาม
*บทความนี้มีการเปิดเผยถึงเนื้อหาบางส่วนของซีรีส์เกาหลี Welcome to Samdalri
เราเชื่อว่าซีรีส์และภาพยนตร์ทุกเรื่อง คือบทเรียนที่ทำให้เราเติบโต
ส่วนบทเรียนจากซีรีส์เกาหลีเรื่อง ‘Welcome to Samdalri’ ที่มอบให้คนดูอย่างเรา คือการกลับไปมองหา ‘ที่พักใจ’ ของตัวเอง
![](https://fkwp.mappamedia.co/wp-content/uploads/2024/04/Welcome_to_Samdalri-p2-715x1024.jpg)
‘Welcome to Samdalri’ ซีรีส์แนว Coming Of Age ผสมโรแมนติกดราม่าที่เล่าเรื่องของ ‘โจซัมดัล’ ช่างภาพอนาคตไกลที่เลือกกลับหมู่บ้านซัมดัลรี หมู่บ้านเล็กๆ ที่เธอเติบโต หลังจากโดนแฟนนอกใจและชีวิตการงานที่พังทลาย
“ชีวิตมันหนักแค่ไหน มีแค่เราเท่านั้นที่รู้”
บทความนี้เราจึงอยากชวนทุกคนเก็บกระเป๋าไปพักใจที่หมู่บ้านซัมดัลรีที่จะทำให้เราได้รับบทเรียนชีวิตและเติบโตไปพร้อมกับทุกตัวละคร
ความสำเร็จอาจไม่สำคัญ ถ้าวันนั้นไม่มีใครอยู่ข้างเรา
ปฏิเสธไม่ได้หรอกว่า ‘เมืองหลวง’ ไม่ได้หมายถึงความเจริญเพียงอย่างเดียว แต่ยังหมายถึง ‘ช่องทาง’ และ ‘โอกาส’ ที่มีมากกว่าในพื้นที่ที่ไกลออกไป
แล้วดูเหมือนว่า ‘โจซัมดัล’ ก็จะเป็นคนนั้น คนที่เลือกจะเก็บกระเป๋าออกจากหมู่บ้านซัมดัลรีเพื่อไปเรียนต่อมหาวิทยาลัยในโซลเหมือนกับเพื่อนวัยเดียวกัน
ในวันที่ยังใช้ชีวิตในรั้วมหาวิทยาลัย เธอมีแก๊งเพื่อนจากหมู่บ้านเดียวกันคอยรับฟังปัญหาชีวิต มีพี่สาวและน้องสาวที่คอยเป็นเบาะรองรับแรงกระแทกในวันที่อะไรๆ ไม่เป็นใจ และยังมีหวานใจที่คอยดูแลเธออยู่ทุกวัน
แล้วเราก็เชื่อว่า เด็กต่างจังหวัดในเมืองหลวงก็หวังให้ชีวิตเป็นแบบนั้นอยู่เหมือนกัน
แต่เมื่อรักครั้งแรกครั้งนั้นจบลง… โจซัมดัลที่เคยบ้างานเป็นทุนเดิม ก็บ้างานมากกว่าเดิม
![](https://fkwp.mappamedia.co/wp-content/uploads/2024/04/welcome-to-sam-dal-ri-002-1024x683.jpg)
เธอเริ่มต้นเส้นทางการเป็นช่างภาพด้วยการเป็นเด็กในกองถ่าย ตั้งแต่เด็กจับขาไฟ ยกไฟ กลายมาเป็นผู้ช่วยช่างภาพ และเลื่อนขั้นมาเป็นช่างภาพเต็มตัวในที่สุด
ถ้าดูแบบผิวเผิน ชีวิตของซัมดัลไปได้ดีมากตามระเบียบแผนของสังคม
เป็นผู้หญิงเวิร์กกิ้งวูแมนที่ประสบความสำเร็จ รายล้อมด้วยผู้คนมากมาย
แต่เธอดูเหงาและโดดเดี่ยว
เธอยิ้มเพราะต้องยิ้มตามหน้าที่ แต่ไม่ได้ยิ้มเพราะมีความสุขจากใจจริง
กลับบ้านเจอครอบครัว แต่สุดท้ายเธอก็ยังดูมีเรื่องราวมากมายที่ไม่กล้าบอกใคร
สิ่งนั้นอาจเป็นเพราะความสบายใจของคนใกล้ตัว หรือลึกๆ แล้วก็อาจเป็นเรื่องยากที่ต้องก้าวข้ามความกลัวที่จะยอมรับความจริงในใจตัวเอง
นี่จึงเป็นภาพสะท้อนอย่างหนึ่งว่า ความสำเร็จที่เราได้มา อาจไม่มีค่าเลย ถ้าวันนั้นเราไม่มีคนที่จะแชร์และมีความสุขไปพร้อมกับเรา
![](https://fkwp.mappamedia.co/wp-content/uploads/2024/04/MV5BMDQxZGM1ZWEtNGJkYS00M2YyLWI0MjgtOTVlMzdhYTg5MzJkXkEyXkFqcGdeQXVyNTI5NjIyMw@@._V1_.jpg)
ในวันที่อะไรๆ ไม่เป็นใจ เราแค่ต้องการใครสักคนที่ถามว่า “โอเคไหม?”
“โอเคไหม?”
คือประโยคง่ายๆ ที่โจยงพิลพูดกับซัมดัลบ่อยที่สุด เพราะเขาเป็นห่วงเพื่อนวัยเด็กและอดีตแฟนสาวของเขามากกว่าใคร
เพราะรู้ว่าชีวิตในเมืองหลวงมันไม่ง่าย นอกจากจะต้องหอบหิ้วความสำเร็จมาฝากที่บ้านแล้ว ซัมดัลยังต้องแบกรับชื่อเสียงที่เธอสร้างขึ้นมาด้วยตัวเองด้วย
และสิ่งเหล่านั้น ทุกคนในหมู่บ้านก็เข้าใจดี
เพราะฉะนั้น วันที่ซัมดัลทิ้งชีวิตในเมืองกลับบ้าน น้อยคนนักที่จะถามถึงเหตุผลที่เธอกลับมา แต่กลับคอยถามว่าโอเคไหม? คอยแอบดูแลอยู่ห่างๆ มากกว่า เพราะรู้ดีว่าวันหนึ่งเธอจะเข้มแข็งและลุกขึ้นมาสู้กับชีวิตที่โดนสู้กลับได้อีกครั้ง
ซัมดัลก็เป็นภาพแทนคนที่เดินตามขนบสังคม เรียนจบ เข้ามหาวิทยาลัยที่ดี มองหาความมั่นคงจากงาน ไขว่คว้าความสำเร็จ และวิ่งไล่ตามความสำเร็จ
ชีวิตเธอไม่ต่างจากเครื่องจักรที่ทำงานหนักจนลืมถามใจและความรู้สึกลึกๆ ของตัวเอง
ดังนั้นในวันที่อะไรๆ ไม่เป็นใจ โจซัมดัลไม่ได้ต้องการคำปลอบใจที่แสนยิ่งใหญ่ แต่อาจเป็นประโยคคำถามที่ไม่ต้องการคำตอบว่า “เธอโอเคไหม?”
![](https://fkwp.mappamedia.co/wp-content/uploads/2024/04/kdrama-filming-locations-1024x577.jpg)
ที่พักใจ ไม่ใช่สถานที่ แต่เป็นผู้คน
เชื่อว่าหลายคนอาจเคยได้ยินว่า ‘บ้านไม่ใช่สถานที่ แต่เป็นผู้คน’
แต่ Welcome to Samdalri บอกเราว่า ไม่ใช่แค่บ้าน แต่ที่พักใจก็หมายถึงผู้คนเช่นกัน
สำหรับโจซัมดัล ชีวิตกลางเมืองโซลไม่ง่าย ทุกครั้งที่คิดถึงบ้าน เขาจะไปธนาคารเจจูซารัง กับ โจยงพิล แฟนของเธอ ไปนั่งร้องไห้ หัวเราะหน้าธนาคาร แค่นั้นก็ทำให้เธอสุขใจ
หรือวันที่ความสำเร็จทุกอย่างพังทลายลงเพราะผู้ช่วยช่างภาพรุ่นน้องหาว่าเธอเป็นรุ่นพี่ที่ทำร้ายจิตใจจนอยากจากโลกนี้ไป เธอผิดหวัง งานแสดงภาพถ่ายที่เธอเตรียมมาตลอดหลายเดือนต้องยกเลิก เธอไม่กล้าสู้หน้าใคร
วันนั้นเธอเลือกกลับบ้าน บ้านเกิดที่มีทั้งเพื่อนและครอบครัวอ้าแขนต้อนรับ
ไม่ใช่แค่เธอ แต่โจจินดัล พี่สาวที่หย่ากับสามีโปรไฟล์ดี เธอก็เลือกกลับบ้านไปหาแม่ รวมถึงโจแฮดัล ที่ท้องตั้งแต่เรียนมหาวิทยาลัยจนต้องทิ้งความฝันการเป็นนักว่ายน้ำ ก็เลือกที่จะกลับบ้านเหมือนกัน
เพราะผู้คนในหมู่บ้านซัมดัลลีไม่เคยถามว่า ‘ทำไม’ แต่พร้อมจะใช้ใจเยียวยากันและกัน ด้วยความเชื่อว่า ล้มแล้วก็ต้องลุกให้ได้
ไม่ว่าคุณจะเจอเรื่องหนักหนามาแค่ไหน ที่นี่พร้อมจะเป็นบ้านและที่พักใจให้ทุกคนเสมอ
และคิดว่านี่คือสิ่งที่ซีรีส์เรื่องนี้กำลังพูดกับเรา เหมือนตอนท้ายเรื่องที่ทิ้งข้อคิดอันเรียบง่ายไว้ว่า
“การมีสถานที่ให้กลับไปพักใจ ล้วนเป็นสิ่งที่ดีงาม”
สำหรับโจซัมดัล หมู่บ้านแห่งนี้ทำให้เธอซื่อสัตย์กับความรู้สึก ยิ้ม หัวเราะ และร้องไห้เป็น
และเราก็หวังว่า ทุกคนจะค้นพบที่พักใจของตัวเองเช่นกัน
Writer
![Avatar photo](https://fkwp.mappamedia.co/wp-content/uploads/2021/07/Screen-Shot-2564-07-12-at-13.51.45-150x150.png)
ณัฐธนีย์ ลิ้มวัฒนาพันธ์
ชอบดูซีรีส์เกาหลี เพราะเชื่อว่าตัวเราสามารถสร้างพื้นที่การเรียนรู้ได้ สนใจเรื่องระบบการศึกษาเเละความสัมพันธ์ในครอบครัว พยายามฝึกการเล่าเรื่องให้สนุกเเบบฉบับของตัวเอง
illustrator
![Avatar photo](https://fkwp.mappamedia.co/wp-content/uploads/2022/11/S__389398530-96x96.jpg)
พรภวิษย์ เพ็งเอียด
ชอบกินเนื้อต้มและตั้งใจว่าจะอ่านหนังสือให้ได้ปีละสามเล่ม