![](https://fkwp.mappamedia.co/wp-content/uploads/2023/12/ทำไมเราถึงอยากมีคนพิเศษ-อยู่ในคืนพิเศษ_banner-2.jpg)
![](https://fkwp.mappamedia.co/wp-content/uploads/2023/12/ทำไมเราถึงอยากมีคนพิเศษ-อยู่ในคืนพิเศษ_banner-2.jpg)
ทำไมเราถึงอยากมีคนพิเศษอยู่ในคืนพิเศษ?
ทำไมเราถึงอยากมีคนพิเศษอยู่ในคืนพิเศษ?
“อยากมีคนพิเศษอยู่ในคืนพิเศษ คืนสำคัญอีกคืนที่ต้องอยู่อย่างเหงาใจ…”
วนมาอีกปีแล้วกับอีกหนึ่งเทศกาลที่พี่ดา เอ็นโดรฟินต้องทำงานหนักไม่แพ้ซานต้าในคืนคริสต์มาส
พอถึงคืนข้ามปีทีไร บรรดาคนเหงาเป็นต้องว้าวุ่นใจทุกที เพราะในขณะที่หันไปทางไหนก็เห็นคนรอบตัวมีความสุขกับครอบครัว เพื่อน หรือแฟน ทีมคนเหงากลับต้องเผชิญกับการปั่นงานข้ามปี เพื่อนหนีไปฉลองปีใหม่กับแฟน ไม่ได้กลับบ้านเพราะรถติด และอีกสารพัดสาเหตุผลที่วนกลับมาทวีความเหงาของเราเป็นเท่าตัว
แต่เคยรู้สึกกันไหมว่าทำไม๊ ทำไม พอถึงช่วงเทศกาลทีไร ไอ้เจ้าเปอร์เซ็นต์ ‘ความเหงา’ นี้มันถึงได้ทะลุปรอทขึ้นมาทุกที ทั้งๆ ที่อยู่คนเดียวมาทั้งปีก็ไม่เห็นจะเป็นอะไร หรือบางทีก็ฉลองปีใหม่อยู่กับเพื่อนนี่แหละ แต่กลายเป็นว่าแอบเหงาอยู่ในใจซะอย่างงั้น
ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว เชื่อว่าหลายคนที่กำลังอ่านบทความนี้ น่าจะเป็นหนึ่งในทีมที่ไม่มีคนพิเศษอยู่ข้างกายและกำลังหาเหตุผลของความเหงานี้อยู่แน่ๆ
เราไปดูกันเลยดีกว่าว่าทำไมเรามักจะรู้สึกเหงาใจอยู่บ่อยๆ เมื่ออยู่ในช่วงเทศกาล และเราจะข้ามผ่านความรู้สึกนี้ด้วยวิธีไหนดีนะ?
![](https://fkwp.mappamedia.co/wp-content/uploads/2023/12/image-1.jpg)
เหตุเกิดจากความเครียด
ผลสำรวจจาก American Psychological Association (APA) ระบุว่าในช่วงวันหยุดเทศกาลนั้น นับว่าเป็นช่วงเวลาที่เครียดและกดดันสำหรับหลายๆ คน เพราะเป็นช่วงเวลาที่คนส่วนใหญ่จะให้ความสำคัญกับครอบครัว งาน และเงินมากเป็นพิเศษ และพบว่าผู้หญิงมีแนวโน้มที่จะมีความเครียดเพิ่มขึ้นในช่วงเทศกาลมากกว่าผู้ชายถึง 13 เปอร์เซ็นต์
หรือหากจะให้เห็นภาพ ก็คงต้องบอกว่าช่วงเทศกาลสำคัญอย่างเทศกาลปีใหม่ เป็นช่วงที่เรามีภาพจำกันอยู่แล้วว่าเป็นช่วงเวลาของครอบครัวและการเฉลิมฉลอง และเมื่อเริ่มเข้าสู่ช่วงเทศกาล แน่นอนว่าบรรยากาศรอบตัวก็มักจะเริ่มเปลี่ยนแปลงอย่างชัดเจน มีการตกแต่งไฟ แสงสี ประดับตามที่ต่างๆ อากาศเริ่มเปลี่ยน (เย็นลงเล็กน้อย)
ซึ่งบรรยากาศรอบตัวนี้ ก็เป็นหนึ่งในเหตุผลที่ทำให้เรารู้สึกเครียดและกดดัน เพราะหลายคนคาดหวังว่าช่วงวันหยุดเทศกาล ควรเป็นช่วงเวลาที่ได้พักผ่อน ต้องสะสางงานให้เสร็จ ต้องรีบเดินทางกลับบ้าน ผนวกกับสภาพอากาศที่เปลี่ยนไป (แม้จะเป็นช่วงระยะเวลาสั้นๆ) แต่ก็ส่งผลต่อสภาพจิตใจ เพราะสารสื่อประสาทอย่างเซโรโทนิน (Serotonin) จะลดลงในช่วงฤดูหนาว ส่งผลให้เรารู้สึกเศร้า เหงา และกังวลได้ง่ายกว่าปกติ
![](https://fkwp.mappamedia.co/wp-content/uploads/2023/12/image-2.jpg)
แล้วทำไมเราถึงอยากมีคนพิเศษ?
จริงๆ แล้วนิยามคำว่า ‘คนพิเศษ’ ในที่นี้ ก็ไม่ได้เฉพาะเจาะจงว่าต้องเป็นความพิเศษในรูปแบบของ ‘คนรัก’ เท่านั้น เพราะที่จริงแล้วไอ้เจ้าความพิเศษที่เรารู้สึกโหยหา มาจากการที่เราต้องการ ‘ที่พึ่งทางความรู้สึก’ หรือ Emotional Support นั่นเอง
ความรู้สึกต่างๆ ทั้งความเหงา เครียด กดดันที่เกิดขึ้นในช่วงเทศกาล จะขึ้นอยู่กับสถานการณ์และสภาวะเรื่องราวต่างๆ ที่แต่ละคนกำลังเผชิญอยู่ บางคนอาจรู้สึกกังวลกับงาน บางคนรู้สึกเศร้าที่ไม่มีเวลาได้กลับบ้านไปอยู่กับครอบครัว บางคนรู้สึกว่าตัวเองไม่มีคุณค่าและถูกทอดทิ้งเมื่อต้องข้ามผ่านคืนเทศกาลเพียงลำพัง หรือบางคนอาจมีปมในใจหรือ Trauma ในอดีตที่ทำให้รู้สึกเกลียดช่วงเทศกาล
ดังนั้น ถ้าจะอธิบายความหมายของคำว่า ‘ที่พึ่งทางความรู้สึก’ ให้เข้าใจง่ายๆ ก็คงจะเปรียบเหมือนใครสักคนที่คอยพุ่งมาช้อนตัวเราในตอนที่เรากำลังดำดิ่งกับอารมณ์และความรู้สึกเหล่านี้ ซึ่งข้อดีของการมีที่พึ่งทางความรู้สึก คือนอกจากจะช่วยลดความเครียดและความกดดันที่เกิดขึ้นแล้ว ยังช่วยให้เราไม่เกิดความรู้สึกดูถูกหรือด้อยค่าตัวเองอีกด้วย
![](https://fkwp.mappamedia.co/wp-content/uploads/2023/12/image-1-1.jpg)
จะรับมืออย่างไรกับความเหงาใจในคืนพิเศษ
สิ่งที่สำคัญที่สุดและควรทำเป็นอันดับแรก คือสำรวจตัวเอง ว่าสิ่งที่เราต้องการให้ ‘คนพิเศษ’ มาช่วยเติมเต็มนั้นคืออะไร
บางครั้งเราอาจต้องการใครสักคนมาอยู่ข้างๆ เพื่อข้ามผ่านช่วงเวลาที่ลำบากในเทศกาลนี้
บางทีอาจเป็นความรู้สึกชั่วครู่ที่เกิดขึ้นเพราะบรรยากาศที่เปลี่ยนไป
หรือสำหรับบางคน อาจแค่ต้องการใครสักคนที่มาคอยรับฟังเรื่องราวในใจก่อนจะก้าวเข้าสู่ปีใหม่
การได้ใช้เวลาทบทวนสิ่งนี้ นับเป็นการสำรวจสภาพจิตใจของตัวเองเบื้องต้น เพื่อที่จะได้รับรู้ถึงปัญหาลึกๆ ที่อยู่ภายในจิตใจ และจะได้หาวิธีรับมือได้อย่างเหมาะสม
แม้ว่าการหาคนพิเศษให้ทันคืนพิเศษอาจเป็นเรื่องยาก (มากอยู่) แต่หากลองเปลี่ยนจาก ‘คนพิเศษ’ เป็น ‘สิ่งพิเศษ’ สำหรับเรา เชื่อว่าสิ่งพิเศษเหล่านั้นจะช่วยบรรเทาความเหงาในคืนนี้ไปได้บ้างไม่มากก็น้อย
เพลงพิเศษที่เปิดกี่ครั้งก็ยังเพราะเสมอ
อาหารเมนูพิเศษที่กินเมื่อไรก็อุ่นใจ
หนังเรื่องพิเศษที่เล็งไว้และยังไม่มีโอกาสได้เปิดดูสักที
หนังสือเล่มพิเศษที่ดองไว้นานเป็นพิเศษ
บางทีค่ำคืนนี้อาจกลายเป็นคืนพิเศษได้โดยที่ไม่ต้องมีคนอื่นมาทำหน้าที่คนพิเศษอยู่ข้างกาย
เพราะบางทีคนที่ทำหน้าที่นั้นได้ดีที่สุด ก็อาจเป็นตัวเราเองนี่แหละ
อ้างอิง
https://www.apa.org/news/press/releases/2006/12/holiday-stress
Writer
![Avatar photo](https://fkwp.mappamedia.co/wp-content/uploads/2023/04/S__17358902-96x96.jpg)
ณัฐนรี บัวขม
มีชีวิตอยู่เพื่อดูคลิปตลก คีบตุ๊กตา และเดินหาร้านอร่อยในย่านบรรทัดทอง
illustrator
![Avatar photo](https://fkwp.mappamedia.co/wp-content/uploads/2023/11/messageImage_1698915533524-96x96.jpg)
ชินารินท์ แก้วประดับรัฐ
มีงานหลักคือฟังเพลง งานอดิเรกคือทำกราฟิกที่ไม่มีอะไรตายตัว บางครั้งพูดไม่รู้เรื่องต้องสื่อสารด้วยภาพและมีม